Announcement

Collapse
No announcement yet.

ควักไส้ Microlab Pro 2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ควักไส้ Microlab Pro 2

ขออนุญาต คุณ firstyboyz (เจ้าของ) ในการเผยแผ่ข้อมูล
    ควักไส้ Microlab Pro 2

เตรียมพร้อมก่อนโดนเจาะ

เจาะแล้ว...จับเสียบเข้าไป

แปลงโฉม

เบริน ..ทดสอบเสียง

เพิ่มเติม

------------------------
    หลังจากโม...แล้ว
    จุดอ่อนที่เด่นชัดสำหรับการโมเบื้องต้นให้ได้คุณภาพ
    แล้วราคาย่อมเยาว์หน่อย

จุดแรกสายไฟ
    เปลี่ยนหัวปลั๊ก

จุดที่2
    เปลี่ยนนopampทำซ็อคเก็ตไว้เพื่อเปลี่ยน

จุดที่3
    C-outputภาค opamp

จุดที่4
    C-inputภาค amp

จุดที่5
    ภาคไฟ-ชุดแอมป์

จริงแล้วจุดอื่นที่ต้องการปรับปรุงก็มีอีกเยอะครับ
    แต่ที่เน้นเอามาลงคือจุดง่ายแล้วส่งชัดเจน
    สำหรับ-มือใหม่ที่คิดจะทำเอง
    --------------
    วงจรเท่าที่ไล่ดูจัดว่าใช้ได้
    ชุดภาคขยายมีการใช้ 0.1UF(104) กรองไฟAC ก่อนเข้าไดโอด
    แต่รู้สึกว่าจะไบแคปมากเกิน C Electrolytic เกือบทุกตัว
    จะมี C Ceramic (104) วางคู่ไว้ด้วย
    --------------
    Pro 2 สำหรับคนคิดจะโม
    จุดเด่นที่น่าสนใจ พื้นที่มีเยอะทำหรือวางใหม่ง่าย
    ยกหม้อแปลง+ภาคขยายออก (จุดอ่อนที่เด่นชัดน่าเปลี่ยนหม้อแปลง)
    ใส่พวกวงจรยอดฮิต เช่น LM3886 LM3875 แทน
    น่าจะดีขึ้นเยอะ
    (หมายเหตุ...ของเดิม LM4766 ก็โอ ติดตรงที่ PCB ใช้อะไหล่ขนาดเล็ก ..จะดัดแปลงแก้ไขยาก)
    Last edited by tiger X-fi; 19 Apr 2012, 01:26:49.

สุดยอดมากครับ ท่านเสือ รื้อซะหมดใส้หมดพุง เลย
    ขอบคุณครับ ผ่าไส้ในให้ดู ..กำลังว่าจะถอย รุ่นนี้อยู่พอดีเลย รอตัว PRO 3 ก็ไม่เข้าไทยสักที เลยกะว่าหลังสงกรานต์ ว่าจะไปจัด Pro2 ล่ะ รอไม่ไหว..

Comment

โมเบื้องต้นแล้วเสียงเป็นไงบ้างครับ....ท่านเสือ

ของผม Pro1 ลองเปลี่ยน Opamp มาเยอะมาก แต่ที่รู้สึกว่า ฟังแล้วโดนใจมี 3

เบอร์ครับ OPA627BP OPA2132P กับ 356H National ที่เพิ่งได้มา (หาเบอร์ที่เน้นเบส ผมว่าน่าจะเหมาะกับมันครับสำหรับที่ผมลองฟังดู)

Comment

มันน่าเอา LM4780 ไปใส่จริงๆ ^^

Comment

Originally posted by Mr.non View Post
          สุดยอดมากครับ ท่านเสือ รื้อซะหมดใส้หมดพุง เลย
          ขอบคุณครับ ผ่าไส้ในให้ดู ..กำลังว่าจะถอย รุ่นนี้อยู่พอดีเลย รอตัว PRO 3 ก็ไม่เข้าไทยสักที เลยกะว่าหลังสงกรานต์ ว่าจะไปจัด Pro2 ล่ะ รอไม่ไหว..
          ขอบคุณมากครับ ...เผื่อคนอื่นจะซนบ้างได้มีไกด์ไลน์น่ะครับ

Originally posted by e20zei View Post
          โมเบื้องต้นแล้วเสียงเป็นไงบ้างครับ....ท่านเสือ

ของผม Pro1 ลองเปลี่ยน Opamp มาเยอะมาก แต่ที่รู้สึกว่า ฟังแล้วโดนใจมี 3

เบอร์ครับ OPA627BP OPA2132P กับ 356H National ที่เพิ่งได้มา (หาเบอร์ที่เน้นเบส ผมว่าน่าจะเหมาะกับมันครับสำหรับที่ผมลองฟังดู)
          ตอนนี้เสียงโทนต่ำออกมาค่อนข้างโอครับ มีเนื้อมีหนัง เสียงโทนสูงกลางกลางผ่าน ครับ
          opamp ถ้าไม่ใช้ของเดิม ก็ว่าจะลอง LM318HA หรือ NE5532AFE ดูครับ
          Pro1ภาคขยายเหมือนกันกับ Pro2 หรือป่าวครับ

Originally posted by milestone View Post
          มันน่าเอา LM4780 ไปใส่จริงๆ ^^
          เอาเลย...ยุๆๆๆ
          Last edited by tiger X-fi; 11 Apr 2012, 01:17:28.

Comment

ซ้ำ

Comment

น่าจะเวิค ฮีทซิงค์ตัวใหญ่พอดูเลย แถมบอร์ด 4780 ยังเล็กกว่าซะด้วย

Comment

อยากให้รีวิวเสียง ก่อนโมกับหลังโมจังเลย พี่เสือได้โปรดจัดให้ที

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                  ตอนนี้เสียงโทนต่ำออกมาค่อนข้างโอครับ มีเนื้อมีหนัง เสียงโทนสูงกลางกลางผ่าน ครับ
                  opamp ถ้าไม่ใช้ของเดิม ก็ว่าจะลอง LM318HA หรือ NE5532AFE ดูครับ
                  Pro1ภาคขยายเหมือนกันกับ Pro2 หรือป่าวครับ
                  ตามรูปเลยครับ อันที่ผมลงนี้ Pro 1 ครับ

ส่วนเวลาวางผมหันด้าน Opamp ออกอย่างนี้อ่ะครับ

Last edited by e20zei; 11 Apr 2012, 01:37:49.

Comment

Originally posted by tavichai View Post
                    อยากให้รีวิวเสียง ก่อนโมกับหลังโมจังเลย พี่เสือได้โปรดจัดให้ที
                    คงลำบากครับ...เพราะถ้าผมรีวิวก็คงบอกว่าดีน่ะครับ(เข้าข้างตัวเองแน่นอน)
                    หลักๆ...แค่เปลี่ยนสาย AC กับสายเอ้าพุทในเครื่อง เสียงก็โอขึ้นมากแล้วครับ

Originally posted by e20zei View Post

ส่วนเวลาวางผมหันด้าน Opamp ออกอย่างนี้อ่ะครับ

Pro1 Pro2 ไส้เดิมไม่เปลี่ยนเลย....
                    Last edited by tiger X-fi; 11 Apr 2012, 01:50:36.

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                      Pro1 Pro2 ไส้เดิมไม่เปลี่ยนเลย....

Comment

งึมๆ

r feedbackน่ะ เอาไปแปะที่ขาicเลย

---------

ตามธรรมเนียม DIY

แปะdatasheet
                        http://www.ti.com/lit/ds/symlink/lm4766.pdf
                        วงจรตามดาต้าชีท ไม่ได้เหมือนซะทีเดียว เอาไว้พอดูว่าขาไหนเป็นขาไหน

Comment

นกฟินิกซ์
                          Last edited by jinn; 11 Apr 2012, 10:50:24.

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
                            งึมๆ

r feedbackน่ะ เอาไปแปะที่ขาicเลย
                            ขอบคุณมากครับ
                            ถ้าเอาr feedbackไว้ที่โคนขา IC
                            ก็ต้องจั๊มสายมาที่ R 1K+22UF (กรองความถี่เสียง)

Originally posted by jinn View Post
                            นกฟินิกซ์
                            ผู้ร่วมเหตุการณ์มาแซว....เสียงออกแล้ว ที่เสียงเบาC output ที่ใส่ไป
                            เอาออกมา...เสียงโอเลย...

แก้ไขข้อมูล...ผิดพลาด
                            Last edited by tiger X-fi; 27 Oct 2013, 11:33:45.

Comment

pcb Single to Dual ของผม รู้แล้ว ครับ / .... วางตำแหน่ง...ถูกแล้ว

( pcb ดันเคลือบป้องกัน...ลายวงจรดำ.../หน้าสัมผัส...มันเลยไม่ได้แตะที่ขาทอง... ด้านล่าง)

ลองเอาบักกรี...ใหม่....แตะที่ขาทอง. เป็นใช้ได้...

(แต่ดังข้างเดียว.....5555....บักกรี....ยากมาก....หัวบักกรี....มันใหญ่....เสียไปข้างนึง /แต่รู้แล้วว่ามันมีเสียง....ตำแหน่ง...ถูก ก็ ok... แล้ว...)

Comment

Working...
                              X